Giao dịch nào của doanh nghiệp bị coi là vô hiệu trong thời hạn 06 tháng trước ngày mở thủ tục phá sản?

Ngày hỏi:02/11/2018

Tôi có tìm hiểu về một số vấn đề liên quan đến việc phá sản của doanh nghiệp và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Giao dịch nào của doanh nghiệp bị coi là vô hiệu trong thời hạn 06 tháng trước ngày mở thủ tục phá sản? Văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 59 Luật Phá sản 2014 thì giao dịch của doanh nghiệp bị coi là vô hiệu trong thời hạn 06 tháng trước ngày Tòa án ra quyết định mở thủ tục phá sản bao gồm:

      - Giao dịch liên quan đến chuyển nhượng tài sản không theo giá thị trường;

      - Chuyển khoản nợ không có bảo đảm thành nợ có bảo đảm hoặc có bảo đảm một phần bằng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã;

      - Thanh toán hoặc bù trừ có lợi cho một chủ nợ đối với khoản nợ chưa đến hạn hoặc với số tiền lớn hơn khoản nợ đến hạn;

      - Tặng cho tài sản;

      - Giao dịch ngoài mục đích hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, hợp tác xã;

      - Giao dịch khác với mục đích tẩu tán tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã.

      Trên đây là nội dung trả lời về những giao dịch của doanh nghiệp bị coi là vô hiệu trong thời hạn 06 tháng trước ngày Tòa án ra quyết định mở thủ tục phá sản. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Phá sản 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn