Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh bị rách một góc có được cấp lại không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh của em bị rách một góc nhỏ, mất một chữ tên đăng ký hộ kinh doanh, không biết như vậy có được cấp lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh bị rách một góc có được cấp lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 91 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh như sau:

      Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, hộ kinh doanh có thể gửi văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh. Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị.

      Như vậy, trường hợp của bạn có bị rách và không thể hiện đầy đủ nội dung ghi trên giấy, nên bạn có thể làm văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn