Giấy phép kinh doanh về các mặt hàng cơ khí của công ty tôi nằm ngoài khu công nghiệp

Ngày hỏi:07/12/2015
Nhập máy móc về phục vụ sản xuất Công ty tôi là công ty tư nhân việt nam chuyên sản xuất về các mặt hàng cơ khí, công ty tôi nằm ngoài khu công nghiệp, nghành nghề kinh doanh theo giấy phép đăng ký kinh doanh gồm ( chuẩn bị mặt bằng, lắp đặt hệ thống cấp, thoát nước, lò sưởi và điều hòa không khí, vệ sinh nhà cửa và các công trình khác, sửa chữa máy móc thiết bị, lắp đặt máy móc và thiết bị công nghiệp, xây dựng nhà các loại, hoạt động xây dựng chuyên dụng khác, bán buôn vật liệu, thiết bị lắp đặt khác trong xây dựng, sàn xuất các cấu kiện kim loại, lắp đặt hệ thống điện, lắp đặt hệ thống xây dựng khác, hoàn thiện công trình xây dựng, sàn xuất thùng, bể chứa và dụng cụ chứa đựng bằng kim loại, sản xuất các sản phẩm kim loại chưa được phân bổ vào đâu : sản xuất quạt công nghiệp, ống gió, hút bụi, thông gió. ) sắp tới chúng tôi dự định nhập mốt số máy móc từ trung quốc về phục vụ sản xuất gồm : 1. Máy cán ống xoắn 2. máy cán ống vuông mã HS của 2 mặt hàng này theo tôi tra cứu là : 84551000 ( máy cán ống ) Tôi muốn hỏi với giấy phép kinh doanh như vậy thì chúng tôi có nhập được máy móc trện về để sản xuất không hay là còn thiếu những thủ tục và có cần bổ xung thêm nghành nghề gì vào giấy phép kinh doanh hay không? ngoài ra chúng tôi có được ưu đãi gì về thuế xuất nhập khẩu và thuế VAT không? quy trình nhập khẩu bao gồm những thủ tục gì? Doanh nghiệp hỏi: Công Ty TNHH Tài Tiến Phát

    Nội dung này được Cục hải quan tỉnh Hà Tĩnh tư vấn như sau:

    • *Về quyền kinh doanh nhập khẩu: Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính Phủ “quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài” quy định về quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu như sau: “1. Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài (dưới đây gọi tắt là thương nhân): Trừ hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu quy định tại Nghị định này và các văn bản pháp luật khác, thương nhân được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh. Chi nhánh thương nhân được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo ủy quyền của thương nhân.” Theo quy định trên, nếu hàng hóa Công ty nhập khẩu không thuộc Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu quy định tại Nghị định 187/2013/NĐ-CP và các văn bản pháp luật khác thì được nhập khẩu không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh. *Chính sách ưu đãi về thuế: - Để biết máy móc của Công ty bạn có được miễn thuế nhập khẩu hay không, đề nghị bạn đọc nghiên cứu Điều 103: “Các trường hợp miễn thuế” của Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định về thủ tục Hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu” để biết thêm chi tiết. - Về việc miễn thuế giá trị gia tăng: Đề nghị bạn nghiên cứu Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính “Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng” và các văn bản sửa đổi, bổ sung để biết thêm thông tin. *Về thủ tục hải quan: Thực hiện theo quy định tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu. Trong đó, hồ sơ hải quan đối với hàng nhập khẩu được quy định cụ thể tại khoản 2, Điều 16 của Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015. Đề nghị bạn tham khảo văn bản trên để biết thêm chi tiết. Trong trường hợp vẫn chưa rõ, bạn đọc có thể liên hệ với cơ quan hải quan cửa khẩu nơi mở tờ khai để được hướng dẫn cụ thể. Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết. Trân trọng!​


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Hà Tĩnh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn