Giấy phép phân phối rượu có thời hạn bao lâu?

Ngày hỏi:02/04/2019

Chào các anh/chị Ban tư vấn, tôi tên Huỳnh Dao, sau khi hoàn tất thủ tục thì tôi được cấp Giấy phép phân phối rượu vào ngày 27/08/2018, thế cho hỏi: giấy phép phân phối rượu có thời hạn bao lâu? Mong sớm nhận được câu trả lời.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 01/11/2017, Nghị định 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu chính thức có hiệu lực. Nghị định này quy định về hoạt động kinh doanh rượu, bao gồm: Hoạt động sản xuất, nhập khẩu, phân phối, bán buôn, bán lẻ rượu; hoạt động bán rượu tiêu dùng tại chỗ.

      Theo đó, thời hạn của giấy phép phân phối rượu là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 105/2017/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      - Thời hạn của Giấy phép sản xuất rượu công nghiệp là 15 năm;

      - Thời hạn của Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh, Giấy phép phân phối rượu, Giấy phép bán buôn rượu, Giấy phép bán lẻ rượu, Giấy phép bán rượu tiêu dùng tại chỗ là 05 năm.

      => Như vậy, theo quy định trên thì Giấy phép phân phối rượu có thời hạn là 05 năm. Bạn được cấp vào ngày 27/08/2018 thì sau 05 năm tức là 27/8/2023 sẽ hết hạn bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn