Giấy tờ của người đại diện pháp luật của DN có phải là giấy tờ pháp lý của tổ chức?

Ngày hỏi:14/08/2020

Tôi đang làm việc tại công ty, như tôi được biết theo Luật doanh nghiệp 2020 có quy định về giấy tờ pháp lý của tổ chức. Cho tôi hỏi trường hợp giấy tờ cá nhân của người đại diện theo pháp luật của công ty tôi có phải là giấy tờ pháp lý của tổ chức không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 16,17 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020 (có hiệu lực 01/01/2021) quy định:

      - Giấy tờ pháp lý của tổ chức là một trong các loại giấy tờ bao gồm:

      + Quyết định thành lập;

      + Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

      + Tài liệu tương đương khác.

      - Giấy tờ pháp lý của pháp nhân là một trong các loại giấy tờ sau:

      + Thẻ Căn cước công dân;

      + Giấy chứng minh nhân dân;

      + Hộ chiếu;

      + giấy tờ chứng thực cá nhân hợp pháp khác.

      Như vậy, giấy tờ cá nhân của người đại diện theo pháp luật không phải là giấy tờ pháp lý của tổ chức theo quy định Luật Doanh nghiệp năm 2020.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn