Gói hỗ trợ hộ kinh doanh cá thể có áp dụng cho mọi đối tượng không?

Ngày hỏi:19/05/2020

Em muốn hỏi về gói hỗ trợ doanh nghiệp cá thể tại địa phương: tại sao có 1 số hộ có, 1 số hộ lại không? (Thanh Thủy)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gói hỗ trợ hộ kinh doanh cá thể có áp dụng cho mọi đối tượng không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 3 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg quy định điều kiện hỗ trợ hộ kinh doanh như sau:

      1. Doanh thu do cơ quan thuế thực hiện quản lý thuế đối với hộ kinh doanh năm 2020 dưới 100 triệu đồng, được xác định tại thời điểm ngày 15 tháng 01 năm 2020 theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

      2. Tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 theo Quyết định của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh triển khai thực hiện Chỉ thị số 15/CT-TTg ngày 27 tháng 3 năm 2020 của Thủ tướng Chính phủ.

      Như vậy, theo quy định này thì không phải mọi hộ kinh doanh đều được nhận hỗ trợ tiền do ảnh hưởng bởi Covid-19, chỉ những trường hợp đủ điều kiện nêu trên mới làm thủ tục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn