Hộ gia đình sản xuất muối có được miễn lệ phí môn bài?

Ngày hỏi:09/05/2019

Gia đình em sống tại Ninh Thuận, là diêm dân đã được hơn 30 năm đã đăng kí giấy phép hộ kinh doanh gia đình, vừa qua em có nghe thông tin sắp tới các hộ gia đình làm muối đều phải thành lập doanh nghiệp và nộp thuế môn bài? Như vậy có đúng không? cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có quy định:

      - Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

      Như vậy việc thông tin các hộ gia đình diêm dân phải đăng ký thành lập doanh nghiệp là không đúng quy định của pháp luật.

      Mặt khác, căn cứ Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định lệ phí môn bài có quy định về các đối tượng được hưởng lệ phí môn bài bao gồm:

      - Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

      - Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

      - Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.

      Như vậy thì các hộ diêm dân làm muối cũng không phải là đối tượng phải nộp thuế môn bài theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT