Hộ kinh doanh chưa được cấp mã số thuế có được nhận hỗ trợ Covid-19?

Ngày hỏi:16/08/2021

Cho hỏi: Trường hợp hộ kinh doanh chưa được cấp mã số thuế thì có được nhận hỗ trợ Covid-19 không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh chưa được cấp mã số thuế có được nhận hỗ trợ Covid-19?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg hỗ trợ người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID 19, có quy định:

      Điều 35. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

      Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

      2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì điều kiện để hộ kinh doanh để được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 thì phải đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế bạn nhé

      Khi hộ kinh doanh thực hiện việc đăng ký kinh doanh và thực hiện nghĩa vụ thuế với nhà nước thì sẽ được cấp mã số thuế bạn nhé. Không đương nhiên khi đăng ký kinh doanh sẽ được cấp mã số thuế cùng lúc.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn