Hộ kinh doanh có được góp vốn vào công ty TNHH hai thành viên?

Ngày hỏi:24/03/2021

Bên em là hộ kinh doanh sản xuất đồ thủ công mỹ nghệ, em muốn góp vốn vào một công ty TNHH hai thành viên với tư cách hộ kinh doanh bên em có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh có được góp vốn vào công ty TNHH hai thành viên?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

      Cá nhân, thành viên hộ gia đình quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc và được quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

      Như vậy, theo quy định này, bản thân hộ kinh doanh không được quyền góp vốn trong công ty TNHH hai thành viên trở lên với tư cách hộ kinh doanh, chỉ có chủ hộ kinh doanh được quyền thực hiện với tư cách cá nhân mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn