Hộ kinh doanh có được hoạt động tại nhiều nơi?

Ngày hỏi:25/03/2021

Sắp tới mình muốn mở hộ kinh doanh sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ thì không rõ mình có được hoạt động tại nhiều địa điểm không hay chỉ được thực hiện tại nơi mình đăng ký?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 86 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì địa điểm của hộ kinh doanh được xác định như sau:

      1. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh là nơi hộ kinh doanh thực hiện hoạt động kinh doanh.

      2. Một hộ kinh doanh có thể hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng phải chọn một địa điểm để đăng ký trụ sở hộ kinh doanh và phải thông báo cho Cơ quan quản lý thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi tiến hành hoạt động kinh doanh đối với các địa điểm kinh doanh còn lại.

      Như vậy, theo quy định này, hộ kinh doanh được hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng chỉ được đăng ký trụ sở tại 1 địa điểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn