Hộ kinh doanh có được mở chi nhánh không?

Ngày hỏi:09/04/2021
Xin cho tôi hỏi: Hộ kinh doanh có được mở chi nhánh không?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh có được mở chi nhánh không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 86 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định:

      Điều 86. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh

      1. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh là nơi hộ kinh doanh thực hiện hoạt động kinh doanh.

      2. Một hộ kinh doanh có thể hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng phải chọn một địa điểm để đăng ký trụ sở hộ kinh doanh và phải thông báo cho Cơ quan quản lý thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi tiến hành hoạt động kinh doanh đối với các địa điểm kinh doanh còn lại.

      => Như vậy, quy định của pháp luật hiện hành là không ghi nhận hộ kinh doanh được mở nhiều chi nhánh. Nhưng thay vào đó, hộ kinh doanh được kinh doanh tại nhiều địa điểm bạn nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn