Hộ kinh doanh có được mua cổ phần của công ty cổ phần không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Tôi đang là chủ hộ kinh doanh, tôi được biết tôi phải chịu chế độ trách nhiệm vô hạn về mọi khoản nợ và nghĩa vụ tài chính khác của hộ kinh doanh. Vậy cho tôi hỏi tôi có thể mua cổ phần trong công ty cổ phần được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh có được mua cổ phần của công ty cổ phần không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

      Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

      => Như vậy, với quy định trên thì nếu bạn có tài sản riêng, độc lập với tài sản đưa vào kinh doanh thì bạn có quyền mua cổ phần trong công ty cổ phần.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn