Hộ kinh doanh phải tạm ngừng kinh doanh mới được nhận tiền hỗ trợ Covid-19

Ngày hỏi:12/08/2021

Hộ kinh doanh phải thông báo tạm ngừng kinh doanh với cơ quan thuế mới được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 phải không? Bởi chúng tôi là hộ kinh doanh nhưng khi làm thủ tục thì Phường yêu cầu phải có thông báo tạm ngừng kinh doanh với cơ quan thuế?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg, có quy định:

      Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

      2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì hộ kinh doanh phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục từ ngày 1/5/2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để chống dịch thì sẽ nhận được tiền hỗ trợ. Vậy nên hộ kinh doanh có thể trình yêu cầu đóng cửa của cơ quan nhà nước đã gửi xuống. Không có quy định hộ kinh doanh phải thông báo tạm ngừng hoạt động với cơ quan thuế mới nhận được hỗ trợ.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hộ kinh doanh
    Tạm ngừng kinh doanh
    Covid-19
    Trợ cấp covid
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn