Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh bao lâu phải thực hiện thủ tục thông báo?

Ngày hỏi:26/03/2021

Cho em hỏi về trường hợp tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh ạ? Không rõ khi tạm ngừng kinh doanh thời hạn bao lâu thì hộ kinh doanh mới phải thông báo cho Phòng tài chính kế hoạch ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 91 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

      Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và Cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

      Như vậy, trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên thì hộ kinh doanh phải thực hiện thủ tục thông báo theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn