Hoạt động kinh doanh ngành giáo dục có cần xin giấy phép kinh doanh không?

Ngày hỏi:13/08/2020

Tôi xin hỏi khi được Sở Kế Hoạch - Đầu tư cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ngành giáo dục với mã ngành 8559 thì tôi có cần xin giấy phép kinh doanh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoạt động kinh doanh ngành giáo dục có cần xin giấy phép kinh doanh không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Phụ lục I ban hành kèm theo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg quy định mã ngành 8559 là Giáo dục khác chưa được phân vào đâu.

      Theo Theo Phụ lục IV ban hành kèm theo Luật sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư 2016

      Các ngành nghề liên quan đến giáo dục cần phải xin phép, cụ thể như sau:

      - Hoạt động giáo dục nghề nghiệp;

      - Kiểm định chất lượng giáo dục nghề nghiệp;

      - Kiểm định chất lượng giáo dục;

      - Hoạt động của cơ sở giáo dục mầm non;

      - Hoạt động của cơ sở giáo dục phổ thông;

      - Hoạt động của cơ sở giáo dục đại học;

      - Hoạt động của cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài, văn phòng đại diện giáo dục nước ngoài tại Việt Nam, phân hiệu cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài;

      - Hoạt động của cơ sở giáo dục thường xuyên.

      Đối chiếu với Quyết định 27/2018/QĐ-TTg thì các ngành nghề kinh doanh liên quan đến giáo dục chưa được phân vào đâu nếu không thuộc các hoạt động kinh doanh trên thì sẽ không phải xin phép trước khi hoạt động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn