Hợp đồng không đóng dấu công ty thì có hiệu lực không?

Ngày hỏi:13/05/2019

Em có ký hợp đồng cộng tác viên với một công ty. Tuy nhiên trên hợp đồng thì em lại không thấy công ty đóng dấu mà chỉ có chữ ký của giám đốc. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi hợp đồng không đóng dấu công ty thì có hiệu lực? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thanh Hằng - hang*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng không đóng dấu công ty thì có hiệu lực không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 thì:

      - Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.

      - Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

      ==> Như vậy, theo quy định trên thì việc sử dụng con dấu của công ty phụ thuộc vào điều lệ của công ty hoặc theo thỏa thuận của các bên đối với những trường hợp pháp luật không bắt buộc giao dịch đó phải sử dụng con dấu công ty. Do đó, hợp đồng công tác viên không có con dấu của công ty nhưng vẫn có chữ ký của giám đốc thì vẫn có hiệu lực.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn