Hợp tác xã có được thành lập chi nhánh ở nước ngoài hay không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Hiện em là thành viên hợp tác xã hoạt động trong lĩnh vực may mặc, nay đơn vị kinh doanh lợi nhuận tốt muốn thành lập chi nhánh tại Viêng Chăn (Lào). Như vậy, theo pháp luật Việt Nam thì có được thành lập chi nhánh ở nước ngoài không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp tác xã có được thành lập chi nhánh ở nước ngoài hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật hợp tác xã 2012 quy định như sau:

      Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được lập chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh ở trong nước và nước ngoài. Trình tự, thủ tục thành lập thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, theo quy định pháp luật Việt Nam thì hợp tác xã được thành lập chi nhánh của mình tại nước ngoài.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn