Hợp tác xã không được hoạt động sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản?

Ngày hỏi:10/07/2020

Theo quy định pháp luật, có phải sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản thì đối với Hợp tác xã không còn được hoạt động nữa hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp tác xã không được hoạt động sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 47 Luật Phá sản 2014 quy định về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, hợp tác xã sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản:

      Sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản, doanh nghiệp, hợp tác xã vẫn tiếp tục hoạt động kinh doanh, nhưng phải chịu sự giám sát của Thẩm phán và Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

      Như vậy, quy định của pháp luật sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản vẫn được phép hoạt động nhưng phải chịu sự giám sát của Thẩm phán và Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn