Kê khai thuế của hộ kinh doanh

Ngày hỏi:09/11/2014

Các anh chị cho em hỏi với ạ. Nhà em là hộ kinh doanh cá thể. Ngày 20/10 có hợp đồng cho thuê kho bãi là 3trđ/tháng. Vậy tháng này em có kê khai thuế tháng 10 cho công ty đó không ạ?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Đối với hoạt động kê khai thuế của hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh thì hiện nay không có quy định nào miễn. Hộ gia đình của chị vẫn phải thực hiện kê khai thuế như bình thường. Việc không kê khai chỉ áp dụng khi cho thuê tài sản - không phải là hoạt động kinh doanh (nói cách khác, hộ gia đình phải kê khai thuế với hoạt động kinh doanh của hộ - theo đăng ký kinh doanh).

      Thông tư 119/2014/TT-BTC sửa đổi Thông tư 156/2013/TT-BTC, 111/2013/TT-BTC, 219/2013/TT-BTC, 08/2013/TT-BTC, 85/2011/TT-BTC, 39/2014/TT-BTC và 78/2014/TT-BTC để cải cách, đơn giản thủ tục hành chính về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

      7. Sửa đổi, bổ sung Điều 22 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

      a) Bổ sung khoản 1 Điều 22 như sau:

      “1. Nguyên tắc khai thuế. Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế. Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này”


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn