Khai lệ phí môn bài cho văn phòng đại diện khi ở khác tỉnh với trụ sở chính

Ngày hỏi:27/06/2020

Công ty mình có văn phòng đại diện ở Ninh Bình, còn trụ sở chính lại nằm ở Hà Nội. Vậy khai lệ phí môn bài cho văn phòng đại diện ở Ninh Bình hay Hà Nội?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khai lệ phí môn bài cho văn phòng đại diện khi ở khác tỉnh với trụ sở chính
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1a Điều 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC quy định về việc khai lệ phí môn bài như sau:

      Khai lệ phí môn bài

      - Khai lệ phí môn bài một lần khi tổ chức mới ra hoạt động kinh doanh, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh;

      - Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp lệ phí thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp lệ phí;

      - Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính thì đơn vị phụ thuộc thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc.

      - Trường hợp người nộp lệ phí mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai lệ phí môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh; ngày ban hành văn bản phê duyệt chủ trương đầu tư.

      Do văn phòng đại diện của công ty (Ninh Bình) ở khác tỉnh với trụ sở chính (Hà Nội) nên Hồ sơ khai lệ phí môn bài của văn phòng đại diện sẽ được nộp cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của văn phòng đại diện ở Ninh Bình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn