Khi nào thì doanh nghiệp được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp?

Ngày hỏi:29/10/2019

Anh chị tư vấn giúp em với ạ. Doanh nghiệp trong lĩnh vực đặc biệt ưu đãi đầu tư theo nghị định 108/2006/nđ-cp (sử dụng công nghệ chưa từng có tại việt nam) tuy nhiên chưa triển khai dự án có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ. Em cám ơn ạ

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 16 Nghị định 118/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật đầu tư 2014 quy định Đối tượng và nguyên tắc áp dụng ưu đãi đầu tư bao gồm:

      - Dự án đầu tư thuộc ngành, nghề ưu đãi đầu tư hoặc ngành, nghề đặc biệt ưu đãi đầu tư theo quy định tại Phụ lục I Nghị định này;

      - Dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định tại Phụ lục II Nghị định này;

      - Dự án đầu tư có quy mô vốn từ 6.000 tỷ đồng trở lên, thực hiện giải ngân tối thiểu 6.000 tỷ đồng trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc kể từ ngày được quyết định chủ trương đầu tư đối với dự án không phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư;

      - Dự án đầu tư tại vùng nông thôn sử dụng từ 500 lao động trở lên (không bao gồm lao động làm việc không trọn thời gian và lao động có hợp đồng lao động dưới 12 tháng);

      - Doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp khoa học và công nghệ, tổ chức khoa học và công nghệ theo quy định của pháp luật về công nghệ cao và pháp luật về khoa học công nghệ.

      Mặt khác căn cứ Điều 4 Thông tư 83/2016/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định cụ thể về các trường dự án, doanh nghiệp được hưởng ưu đã thuế thu nhập doanh nghiệp.

      Như vậy nếu dự án của doanh nghiệp bạn thuộc các trường hợp nêu trên thì có thể được hưởng chế độ ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn