Không chứng thực đúng thời gian phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/08/2020

Tôi biết chứng thực giấy tờ thường làm ngay nhưng nếu có lý do thì có thể kéo dài không quá 02 ngày. Vậy nếu công chứng viên không chứng thực đủ thời gian đó sẽ phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 34 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/09/2020) quy định:

      Không thực hiện yêu cầu chứng thực đúng thời hạn theo quy định sẽ phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Như vậy không chứng thực thời hạn pháp luật quy định sẽ phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn