Không đăng ký mã số thuế bao lâu thì bị thu hồi GCN đăng ký hợp tác xã?

Ngày hỏi:24/07/2021

Cho hỏi, hợp tác xã không đăng ký mã số thuế trong thời hạn bao lâu thì bị thu hồi GCN đăng ký hợp tác xã?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đăng ký mã số thuế bao lâu thì bị thu hồi GCN đăng ký hợp tác xã?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 56 Luật Hợp tác xã 2012 có quy định về các trường hợp hợp tác xã bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, trong đó:

      ...

      5. Hoạt động trong ngành nghề kinh doanh có điều kiện mà không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật;

      6. Không đăng ký mã số thuế trong thời hạn 01 năm kể từ khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký;

      ...

      Như vậy, theo quy định thì hợp tác xã không đăng ký mã số thuế trong thời hạn 01 năm kể từ khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký thì sẽ bị thu hồi GCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn