Không được làm người đại diện theo pháp luật của DN cho thuê lại lao động nếu có án tích?

Ngày hỏi:18/11/2020

Tôi có án tích do tội cố ý gây thương tích. Chưa được xóa án tích ạ, giờ bạn tôi có kêu tôi về làm người đại diện theo pháp luật công ty cho thuê lại bảo vệ. Vậy có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Nghị định 29/2019/NĐ-CP quy định về điều kiện cấp giấy phép như sau:

      - Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động phải bảo đảm điều kiện:

      + Là người quản lý doanh nghiệp;

      + Không có án tích;

      + Đã làm việc trong lĩnh vực cho thuê lại lao động hoặc cung ứng lao động từ đủ 03 năm (36 tháng) trở lên trong thời hạn 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp giấy phép.

      - Doanh nghiệp đã thực hiện ký quỹ 2.000.000.000 đồng (hai tỷ Việt Nam đồng) tại ngân hàng thương mại hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài thành lập và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

      Như vậy, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động phải không có án tích. Do đó, bạn không đủ điều kiện để trở thành người đại diện theo pháp luật căn cứ quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn