Không tuân thủ Chế độ lưu giữ tài liệu của doanh nghiệp có bị phạt?

Ngày hỏi:03/11/2018

Chào anh chị, tôi mới làm việc tại một doanh nghiệp về dịch vụ giao nhận hàng hóa, tôi đang tìm hiểu về chế độ lưu giữ tài liệu của các doanh nghiệp. Anh chị cho tôi hỏi chế độ lưu giữ tài liệu của doanh nghiệp được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Không tuân thủ Chế độ lưu giữ tài liệu của doanh nghiệp có bị phạt?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Luật Doanh nghiệp 2014 quy định chế độ lưu giữ tài liệu của doanh nghiệp như sau:

    - Tùy theo loại hình, doanh nghiệp phải lưu giữ các tài liệu sau đây:

    + Điều lệ công ty; quy chế quản lý nội bộ của công ty; sổ đăng ký thành viên hoặc sổ đăng ký cổ đông;

    + Văn bằng bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp; giấy chứng nhận đăng ký chất lượng sản phẩm; giấy phép và giấy chứng nhận khác;

    + Tài liệu, giấy tờ xác nhận quyền sở hữu tài sản của công ty;

    + Biên bản họp Hội đồng thành viên, Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng quản trị; các quyết định của doanh nghiệp;

    + Bản cáo bạch để phát hành chứng khoán;

    + Báo cáo của Ban kiểm soát, kết luận của cơ quan thanh tra, kết luận của tổ chức kiểm toán;

    + Sổ kế toán, chứng từ kế toán, báo cáo tài chính hằng năm.

    - Doanh nghiệp phải lưu giữ các tài liệu quy định tại khoản 1 Điều này tại trụ sở chính hoặc địa điểm khác được quy định trong Điều lệ công ty; thời hạn lưu giữ thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

    Tại Điểm d Khoản 2 Điều 34 Nghị định 50/2016/NĐ-CP như sau:

    "2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    ...
    d) Không lưu giữ các tài liệu tại trụ sở chính hoặc địa điểm khác được quy định trong Điều lệ công ty.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    g) Buộc lưu giữ tài liệu theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều này."

    Trên đây là nôi dung quy định về lưu giữ tài liệu của doanh nghiệp.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn