Kiện đòi tiền nợ mua vé số như thế nào?

Ngày hỏi:21/11/2016

Mẹ em đi bán vé số cực khổ mà mua thiếu mẹ em 12 triệu. Giờ người ta không chiu trả mẹ em phải làm sao ạ. Em có thể kiện được không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kinh doanh xổ số là hoạt động kinh doanh dựa trên các sự kiện có kết quả ngẫu nhiên, được tổ chức theo nguyên tắc doanh nghiệp thu tiền tham gia dự thưởng của khách hàng và thực hiện trả thưởng cho khách hàng khi trúng thưởng.

      Vé số theo khoản 8 Điều 2 Nghị định 30/2007/NĐ-CP là phương tiện do doanh nghiệp kinh doanh xổ số phát hành để phân phối cho khách hàng. Vé số được phát hành dưới các hình thức: chứng chỉ, thẻ có in mệnh giá, hoặc các hình thức và phương tiện khác cho phép khách hàng sử dụng để tham gia dự thưởng xổ số.

      Từ khái niệm trên, khách hàng mua vé số có quyền và trách nhiệm sau:

      Quyền của khách hàng theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 30/2007/NĐ-CP:

      a) Được doanh nghiệp kinh doanh xổ số thanh toán đầy đủ giá trị các giải thưởng đã trúng thưởng. Trường hợp vì nguyên nhân khách quan (ốm đau, bệnh tật…) không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng thì có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để lĩnh thưởng

      b) Cá nhân là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam khi trúng thưởng được phép mua ngoại tệ và chuyển ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định về quản lý ngoại hối của Nhà nước;

      c) Được quyền yêu cầu doanh nghiệp kinh doanh xổ số giữ bí mật về thông tin trúng thưởng và các thông tin nhận thưởng của cá nhân

      d) Được hưởng các quyền lợi hợp pháp khác theo thể lệ tham gia dự thưởng do doanh nghiệp kinh doanh xổ số công bố.

      Trách nhiệm của khách hàng:

      - Người tham gia dự thưởng xổ số có trách nhiệm tuân thủ các quy định của Nhà nước về kinh doanh xổ số; thể lệ tham gia do doanh nghiệp kinh doanh xổ số công bố và thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với Nhà nước theo quy định của pháp luật.

      - Trả đủ tiền cho người kinh doanh xổ số;

      Như vậy, trong trường hợp này, việc khách hàng không trả tiền xổ số cho mẹ là vi phạm nghĩa vụ trả tiền. Khi xảy ra hành vi vi phạm như trên, mẹ bạn có quyền

      + Yêu cầu bên vi phạm nghĩa vụ thực hiện nghĩa vụ trả tiền;

      + Nếu không thỏa thuận được thì mẹ bạn có quyền khởi kiện khách hàng này ra Tòa án để Tòa án giải quyết cho mẹ bạn theo khoản 3 Điều 26 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về kiện đòi tiền nợ mua vé số. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 30/2007/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn