Kinh doanh khắc con dấu có thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện không?

Ngày hỏi:27/07/2019

Chào anh chị, sắp tới tôi sẽ thành lập doanh nghiệp để hoạt động về khắc con dấu, tuy nhiên tôi không biết là khắc con dấu có thuộc ngành nghề có điều kiện không? Nếu có thì điều kiện là gì? Nhờ anh chị hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Phụ lục 4 Luật đầu tư 2014 thì khắc con dấu được xem là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

      - Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 96/2016/NĐ-CP thì sản xuất con dấu thuộc những ngành nghề phải có đủ điều kiện về an ninh trật tự.

      - Hồ sơ bao gồm:

      + Văn bản đề nghị cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh trật tự theo mẫu số 3 tại nghị định này.

      + Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc đăng ký doanh nghiệp.

      + Bản lý lý lịch theo mẫu số 2 tại nghị định này kèm theo bản lý lịch tư pháp hoặc bản khai nhân sự.

      - Nơi tiếp nhận hồ sơ là phòng cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

      - Thời hạn giải quyết là không quá 5 ngày.

      => Như vậy, để được hoạt động khắc con dấu bạn phải có đủ điều kiện về an ninh trật tự, và thủ tục cấp theo hướng dẫn trên.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn