Kinh doanh mà không có đăng ký có bị xử lý hình sự?

Ngày hỏi:18/11/2010

Kinh doanh mà không có đăng kí kinh doanh có vi phạm pháp luật, có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Kinh doanh mà không có đăng kí kinh doanh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 159 Bộ luật tố tụng hình sự về tội kinh doanh trái phép. Cụ thể:

      1. Người nào kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký hoặc kinh doanh không có giấy phép riêng trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm:

      a) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 160, 161, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm;

      b) Hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

      a) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      b) Mạo nhận một tổ chức không có thật;

      c) Hàng phạm pháp có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

      d) Thu lợi bất chính lớn.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn