Lái xe vận tải hành khách theo hợp đồng có bắt buộc phải mang theo danh sách hành khách không?

Ngày hỏi:13/09/2018

Tôi có vấn đề sau cần được giải đáp ngay: Xin cho hỏi, trường hợp khi vận tải hành khách theo hợp đồng thì lái xe có bắt buộc phải mang theo danh sách hành khách hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật hiện nay thì kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng là kinh doanh vận tải không theo tuyến cố định và được thực hiện theo hợp đồng vận tải bằng văn bản giữa đơn vị kinh doanh vận tải và người thuê vận tải.

      Việc hoạt động kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định:

      "2. Khi thực hiện vận tải hành khách theo hợp đồng, lái xe phải mang theo bản chính hoặc bản sao hợp đồng vận tải và danh sách hành khách có xác nhận của đơn vị vận tải (trừ xe phục vụ đám tang, đám cưới)."

      Mặt khác, Khoản 1 Điều 45 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định như sau:

      "4. Khi vận chuyển hành khách theo hợp đồng, lái xe phải mang theo hợp đồng vận chuyển và danh sách hành khách theo mẫu quy định tại Phụ lục 22 của Thông tư này (không áp dụng nội dung quy định tại khoản này đối với xe phục vụ lễ cưới, hỏi, tang lễ, xe phục vụ nhiệm vụ an ninh, quốc phòng)."

      ==> Căn cứ quy định trên đây thì trường hợp thực hiện vận tải hành khách theo danh sách hành khách có xác nhận của đơn vị vận tải (trừ xe phục vụ đám tang, đám cưới).

      Trường hợp vận tải hành khách theo hợp đồng mà không mang theo danh sách hành khách theo quy định thì có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại Điểm h Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn