Lao động mang thai, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được miễn nộp tiền công đoàn?

Ngày hỏi:24/09/2021

Cho hỏi trường hợp người lao động tham gia công đoàn là lao động mang thai, nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được miễn nộp phí công đoàn? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 6 Điều 23 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 1908/QĐ-TLĐ năm 2016 thì đoàn viên công đoàn thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không phải đóng đoàn phí:

      - Đoàn viên công đoàn hưởng trợ cấp Bảo hiểm xã hội từ 01 tháng trở lên, trong thời gian hưởng trợ cấp không phải đóng đoàn phí;

      - Đoàn viên công đoàn không có việc làm, không có thu nhập, nghỉ việc riêng từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương, trong thời gian đó không phải đóng đoàn phí.

      => Như vậy, người lao động đang mang thai, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi không thuộc đối tượng được miễn đóng phí công đoàn. Mà chỉ những đối tượng theo quy định nêu trên mới được miễn.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Quyết định năm 2016 1908/QĐ-TLĐ Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn