Lịch mở thưởng xổ số được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/06/2017

Lịch mở thưởng xổ số được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thành Luân. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở Hà Nội. Tôi cần tìm hiểu những quy định của pháp luật về lịch mở thưởng xổ số của từng loại hình xổ số . Thêm nữa, tôi có thắc mắc muồn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi, cụ thể là công ty tôi trước đó có ký văn bản với một công ty xổ số khác cùng khu vực thỏa thuận về việc sử dụng kết quả xổ số truyền thống. Hiện nay, công ty tôi cần sử dụng kết quả xổ số truyền thống của công ty xổ số cùng khu vực đó, việc này có được phép hay không? Có văn bản pháp luật nào quy định không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (thanhlua***@yahoo.com.vn) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lịch mở thưởng xổ số được quy định tại Điều 23 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Lịch mở thưởng xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết hoặc Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực do Bộ Tài chính quy định cho từng thời kỳ.

      2. Xổ số lô tô thủ công được mở thưởng hàng ngày. Công ty xổ số kiến thiết có thể sử dụng kết quả xổ số truyền thống trong ngày của công ty mình hoặc kết quả xổ số lô tô thủ công do công ty tự tổ chức quay số mở thưởng và kết quả xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết khác trong cùng khu vực mở thưởng trong ngày. Việc sử dụng kết quả mở thưởng xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết khác để phát hành xổ số lô tô thủ công phải được sự thoả thuận giữa các bên bằng văn bản.

      3. Số lần mở thưởng xổ số bóc biết kết quả ngay, xổ số cào biết kết quả ngay do công ty xổ số kiến thiết quyết định phù hợp với nhu cầu tiêu thụ vé xổ số, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong hoạt động kinh doanh.

      Ban biên tập tóm tắt lại để bạn dễ hiểu và nắm rõ nội dung hơn như sau:

      - Đối với xổ số truyền thống (5, 6 chữ số) việc mở thưởng sẽ phụ thuộc vào quy định của Bộ Tài chính.

      - Đối với xổ số lô tô thủ công (tự chọn 2, 3, 4 chữ số; tự chọn 2, 3, 4 cặp số) được mở thưởng hàng ngày.

      - Đối với xổ số cào biết kết quả ngay và bóc biết kết quả ngay thì việc mở thưởng sẽ phụ thuộc vào quyết định của công ty xổ số kiến thiết.

      - Ngoài ra, nếu như có sự đồng ý bằng văn bản giữa các công ty xổ số với nhau thì các công ty xổ số có thể sử dụng kết quả xổ số truyền thống trong ngày của công ty mình hoặc kết quả xổ số lô tô thủ công và kết quả xổ số truyền thống của công ty xổ số khác trong cùng khu vực mở thưởng trong ngày.

      Như vậy, theo như thông tin bạn chia sẻ, giữa công ty bạn và công ty xổ số cùng khu vực đã có ký thỏa thuận bằng văn bản trước đó về việc sử dụng kết quả xổ số. Vậy nên, công ty xổ số của bạn có thể sử dụng kết quả xổ số truyền thống của công ty xổ số cùng khu vực đó. Tuy nhiên, chỉ được sử dụng kết quả mở thưởng trong ngày của công ty xổ số cùng khu vực đó.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lịch mở thưởng xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Dự thưởng xổ số
    Kinh doanh xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn