Loại cổ phần nào bắt buộc phải có trong công ty cổ phần?

Ngày hỏi:10/08/2021

Xin hỏi, đối với cổ phần ưu đãi và cổ phần phổ thông thì loại nào bắt buộc phải có trong công ty cổ phần?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Loại cổ phần nào bắt buộc phải có trong công ty cổ phần?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 114 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về các loại cổ phần như sau:

      Công ty cổ phần phải có cổ phần phổ thông. Người sở hữu cổ phần phổ thông là cổ đông phổ thông.

      Ngoài cổ phần phổ thông, công ty cổ phần có thể có cổ phần ưu đãi. Người sở hữu cổ phần ưu đãi gọi là cổ đông ưu đãi.

      - Cổ phần ưu đãi cổ tức;

      - Cổ phần ưu đãi hoàn lại;

      - Cổ phần ưu đãi biểu quyết;

      - Cổ phần ưu đãi khác theo quy định tại Điều lệ công ty và pháp luật về chứng khoán.

      Như vậy, công ty cổ phần phải có cổ phần phổ thông đây là quy định mang tính bắt buộc còn đối với cổ phần ưu đãi thì tùy từng công ty, ngoài cổ phần phổ thông có thể có thêm loại cổ phần này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn