Mã số của một doanh nghiệp có phải là mã số thuế của doanh nghiệp đó hay không?

Ngày hỏi:04/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Mã số của một doanh nghiệp có phải là mã số thuế của doanh nghiệp đó hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này của bạn thì tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      Mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp.

      => Như vậy, theo quy định này thì mã số của một doanh nghiệp đúng là mã số thuế của doanh nghiệp đó bạn nhé.

      Bên cạnh đó, cũng theo quy định tài này thì mã số doanh nghiệp sẽ tồn tại trong suốt quá trình hoạt động của doanh nghiệp và không được cấp lại cho tổ chức, cá nhân khác. Khi doanh nghiệp chấm dứt hoạt động thì mã số doanh nghiệp chấm dứt hiệu lực.

      Trên đây là nội dung giải đáp về mã số doanh nghiệp và mã số thuế của doanh nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn