Miễn nhiệm, cách chức với Tổng giám đốc MobiFone

Ngày hỏi:30/08/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về Tổng công ty MobiFone. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban biên tập giải đáp giúp. Thắc mắc của tôi cụ thể như sau: Tổng Giám đốc MobiFone bị miễn nhiệm, cách chức trong các trường hợp nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

Hoàng Phong (phong***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 34 Điều lệ tổ chức và hoạt động của Tổng công ty Viễn thông MobiFone do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành kèm theo Quyết định 1524/QĐ-BTTTT năm 2015 thì:

      1. Tổng giám đốc bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau:

      a) Không còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại Điều 33 của Điều lệ này;

      b) Có đơn xin nghỉ việc.

      2. Tổng giám đốc được cách chức trong các trường hợp sau đây:

      a) MobiFone không bảo toàn được vốn theo quy định pháp luật;

      b) MobiFone không hoàn thành các mục tiêu kế hoạch kinh doanh hằng năm;

      c) Không có đủ trình độ và năng lực đáp ứng yêu cầu của chiến lược phát triển và kế hoạch kinh doanh mới của MobiFone;

      d) MobiFone vi phạm pháp luật hoặc có hoạt động kinh doanh trái với quy định của pháp luật;

      đ) Không trung thực trong thực thi nhiệm vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng chức vụ, quyền hạn để thu lợi cho bản thân hoặc cho người khác; báo cáo không trung thực tình hình tài chính của MobiFone;

      e) Bị Toà án kết án bằng bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật;

      g) MobiFone lâm vào tình trạng phá sản nhưng không nộp đơn yêu cầu phá sản theo quy định của pháp luật về phá sản;

      h) Vi phạm một trong số các nghĩa vụ của người quản lý quy định tại Điều 96 của Luật Doanh nghiệp và các quy định khác có liên quan.

      Trên đây là nội dung quy định về việc miễn nhiệm, cách chức với Tổng giám đốc MobiFone. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 1524/QĐ-BTTTT năm 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn