Một người có thể thành lập hai hộ kinh doanh tại hai địa điểm khác nhau không?

Ngày hỏi:25/10/2019

Hoạt động kinh doanh thuận lợi nên tôi muốn mở rộng ra phía Bắc. Cho hỏi: Một người có thể thành lập hai hộ kinh doanh tại hai địa điểm khác nhau không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

      1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì một người chỉ được đăng ký hộ kinh doanh tại một địa điểm. Do đó, bạn không thể đồng thời mở hai hộ kinh doanh tại hai địa điểm khác nhau được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn