Mua lại nợ để xử lý tài sản bảo đảm có phải là kinh doanh mua bán nợ?

Ngày hỏi:08/05/2019

Công ty em mua lại nợ để xử lý tài sản bảo đảm chứ không đi bán lại cho bên khác. Vậy bên em có phải đăng ký kinh doanh ngành nghề mua bán nợ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 3 Nghị định 69/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh dịch vụ mua bán nợ quy định:

      ...

      "6. Kinh doanh dịch vụ mua bán nợ là việc thực hiện liên tục một hoặc một số hoạt động liên quan đến việc mua bán nợ nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm: Mua nợ, bán nợ, môi giới mua bán nợ, tư vấn mua bán nợ và dịch vụ sàn giao dịch nợ."

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì hành vi của công ty bạn là mua lại nợ để xử lý tài sản bảo đảm chứ không nhằm mục đích bán lại cho người khác hay nói cách khác là không nhằm mục đích sinh lời do vậy công ty bạn không cần phải thực hiện thủ tục đăng ký kinh doanh ngành nghề mua bán nợ.

      Trên đây là quan điểm của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT