Mức phạt hành vi giả mạo người yêu cầu công chứng để công chứng

Ngày hỏi:24/08/2020

Cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện nay, thì mức xử phạt đối với hành vi giả mạo người yêu cầu công chứng để tiến hành công chứng hợp đồng giao dịch giả thì sẽ là bao nhiêu? Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 12 Nghị định 82/2020/NĐ-CP thì đối với hành vi giả mạo người yêu cầu công chứng để công chứng hợp đồng giao dịch giả thì sẽ bị phạt lên đến 30 triệu đồng, cụ thể mức phạt như sau:

      “3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Giả mạo, thuê hoặc nhờ người khác giả mạo người yêu cầu công chứng; giả mạo, thuê hoặc nhờ người khác giả mạo người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến hợp đồng, giao dịch để công chứng hợp đồng, giao dịch; giả mạo chữ ký của người yêu cầu công chứng;”

      Ngoài ra, theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 12 Nghị định 82/2020/NĐ-CP thì đối với hành vi trên còn phải bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, cụ thể như sau:

      “a) Buộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thông báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền, nghĩa vụ liên quan về hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, các điểm a, b và c khoản 3 Điều này;”

      Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay, đối với hành vi trên có thể bị xử phạt lên đến 30.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn