Mức phạt khi sang nhượng quán cafe không cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh

Ngày hỏi:25/03/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi sang nhượng quán cafe không cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định:

      Chủ hộ kinh doanh có trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh với Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

      Tại Điều 31 Nghị định 50/2016/NĐ-CP, có quy định:

      - Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi sang nhượng quán cafe nhưng không làm thủ tục cấp lại giấy đăng ký hộ kinh doanh thì sẽ bị xử phạt tùy thuộc vào thời hạn chậm trễ thực hiện việc thay đổi. Bạn căn cứ quy định trên để đối chiếu với trường hợp của mình.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT