Mức trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi đối với doanh nghiệp kinh doanh bán lẻ hàng hóa

Ngày hỏi:22/08/2019

Hiện tại, tôi đang làm nhân viên kế toán cho công ty TNHH AEON mall Việt Nam. Tôi muốn hỏi: Theo quy định mới nhất thì mức trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi đối với doanh nghiệp kinh doanh bán lẻ hàng hóa là bao nhiêu? Mong nhận được sự hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 6 Thông tư 48/2019/TT-BTC (có hiệu lực từ 10/10/2019) quy định về mức trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi đối với doanh nghiệp kinh doanh bán lẻ hàng hóa, cụ thể như sau:

      Đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ viễn thông và doanh nghiệp kinh doanh bán lẻ hàng hóa, khoản nợ phải thu cước dịch vụ viễn thông, công nghệ thông tin, truyền hình trả sau và khoản nợ phải thu do bán lẻ hàng hóa theo hình thức trả chậm/trả góp của các đối tượng nợ là cá nhân đã quá hạn thanh toán mức trích lập dự phòng như sau:

      - 30% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 3 tháng đến dưới 6 tháng.

      - 50% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 6 tháng đến dưới 9 tháng.

      - 70% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 9 tháng đến dưới 12 tháng.

      - 100% giá trị đối với khoản nợ phải thu từ 12 tháng trở lên.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn