Mức xử phạt hành vi công chứng bản dịch mà có nội dung trái với đạo đức xã hội

Ngày hỏi:28/08/2020

Cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện nay, mức xử phạt đối với hành vi công chứng bản dịch mà có nội dung trái với đạo đức xã hội sẽ là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 82/2020/NĐ-CP thì đối với hành vi công chứng bản dịch mà có nội dung trái với đạo đức xã hội thì có thể sẽ bị xử phạt lên đến 15.000.000 đồng, cụ thể như sau:

      “3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Công chứng bản dịch có mục đích hoặc nội dung vi phạm pháp luật hoặc trái đạo đức xã hội;”

      Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay thì đối với hành vi công chứng bản dịch mà có nội dung trái với đạo đức xã hội thì có thể sẽ bị xử phạt lên đến 10 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn