Muốn chuyển địa chỉ trụ sở công ty đến huyện khác trong tỉnh thì phải thông báo với Phòng Đăng ký kinh doanh những gì?

Ngày hỏi:25/12/2018

Do hợp đồng giữa chúng tôi và chủ nhà đã hết, do đó mà chủ nhà không muốn gia hạn mà lấy lại nên chúng tôi buộc phải chuyển sang địa chỉ mới, tuy nhiên vẫn trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Qua tìm hiểu thì tôi có biết là khi chuyển địa chỉ doanh nghiệp thì cần thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nhưng cần thông báo những nội dung nào thì tôi vẫn chưa được rõ. Ban biên tập hỗ trợ giúp.

(*********@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 40 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định như sau:

      Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính đến nơi khác trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đã đăng ký, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

      a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế);

      b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

      c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

      Kèm theo Thông báo phải có Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

      Khi nhận Giấy đề nghị, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

      ** Lưu ý: Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn