Muốn thành lập công ty bất động sản phải có vốn pháp định bao nhiêu?

Ngày hỏi:25/07/2019

Xin chào ban biên tập, tôi muốn thành lập công ty về bất động sản, nghe nói đây là ngành nghề yêu cầu có vốn pháp định mới được phép thành lập. Vậy cho hỏi với ngành nghề tôi muốn kinh doanh thì pháp luật yêu cầu vốn pháp định là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 1 Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định về vốn pháp định khi thành lập công ty kinh doanh về bất động sản, cụ thể như sau:

      "Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng."

      Như vậy, khi bạn thành lập công ty kinh doanh về bất động sản pháp luật yêu cầu phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn