Mượn thẻ công chứng viên của người khác để sử dụng có bị phạt?

Ngày hỏi:17/07/2020

Được biết công chứng viên cho người khác mượn thẻ công chứng viên để sử dụng thì sẽ bị phạt tiền và mức phạt theo quy định mới là rất cao. Vậy người mượn thẻ trong trường hợp này có bị phạt không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5a, 9b Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 01/09/2020) thì:

      Người sử dụng thẻ công chứng viên của người khác để hành nghề công chứng có thể bị phạt từ 15 đến 25 triệu đồng.

      Ngoài ra, người bi phạm còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Như vậy, tới đây thì người sử dụng thẻ công chứng viên của người khác để hành nghề có thể bị phạt tiền từ 15 đến 25 triệu đồng, cùng hành vi này quy định cũ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (Khoản 4b Điều 14 Nghị định 110/2013/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT