Nấu rượu tại nhà có phải đăng ký kinh doanh không?

Ngày hỏi:16/10/2019

Nhà em đang có ý định nấu và ngâm 1 số loại rượu ngâm để bán tại nhà, với số vốn đầu tư dưới 100 triệu. Vậy cho em hỏi trường hợp của em có cần đăng ký kinh doanh không? Nếu cần thì trường hợp của em thuộc diện kinh doanh nào? em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 105/2017/NĐ-CP thì Điều kiện sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh.

      1. Là doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.

      2. Bảo đảm các điều kiện về an toàn thực phẩm và ghi nhãn hàng hóa rượu theo quy định.

      - Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh bao gồm các giấy tờ theo Điều 20 Nghị định 105/2017/NĐ-CP, cụ thể:

      + Đơn đề nghị cấp Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Nghị định này.

      + Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh.

      + Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật); bản sao Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm,

      + Bản liệt kê tên hàng hóa rượu kèm theo bản sao nhãn hàng hóa rượu mà tổ chức, cá nhân sản xuất hoặc dự kiến sản xuất.

      - Thủ tục cấp giấy phép: Khoản 2 Điều 25 Nghị định 105/2017/NĐ-CP quy định về thủ tục cấp Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh như sau:

      + Nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện hoặc trực tuyến (nếu đủ điều kiện áp dụng) đến cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép (ở đây là Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng thuộc Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 25 Nghị định 105/2017/NĐ-CP)

      +Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét, thẩm định và cấp giấy phép cho thương nhân. Trường hợp từ chối cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.Trường hợp chưa đủ hồ sơ hợp lệ, trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan cấp giấy phép phải có văn bản yêu cầu bổ sung.

      Như vậy, khi gia đình bạn có sản xuất rượu thủ công tại nhà nhằm mục đích kinh doanh thì phải đăng ký hộ kinh doanh theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn