Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?

Ngày hỏi:24/09/2021

Dạ xin hỏi, hộ kinh doanh em tính đến nay là ngừng hoạt động kinh doanh 06 tháng liên tục, không biết có bị có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

      Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:

      - Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là giả mạo;

      - Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

      Như vậy, nội dung của bạn đề cập không biết là bạn đã thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế hay chưa. Nếu chưa, thì bạn làm thủ tục thông báo liền cho cơ quan đó để không bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn