Người đang hướng án treo thì có được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết phá sản không?

Ngày hỏi:18/08/2021

Người đang hướng án treo thì có được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết phá sản hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 14 Luật Phá sản 2014 có quy định về các trường hợp cá nhân không được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản, trong đó có:

      2. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích; người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Người đang được hưởng án treo, tức người này đã bị kết án, đang chấp hành án và đương nhiên chưa được xóa án tích, cho nên theo quy định thì trường hợp người đang được hưởng án treo thì không được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết phá sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn