Nguyên tắc ghi nhận doanh thu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:29/05/2017

Nguyên tắc ghi nhận doanh thu được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Tâm, bạn tôi đang là kế toán trong công ty xổ số Đồng Nai. Bạn tôi có thắc mắc về cách ghi doanh thu nên nhờ tôi hỏi Ban biên tập về nguyên tắc ghi nhận doanh thu được quy định như thế nào và quy định trong văn bản nào? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0125***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc ghi nhận doanh thu được quy định tại Điều 9 Thông tư 01/2014/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý tài chính doanh nghiệp xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Doanh thu từ hoạt động kinh doanh các loại hình xổ số: là toàn bộ số tiền bán vé phải thu phát sinh trong kỳ từ các loại hình xổ số được phép kinh doanh theo quy định của pháp luật đã được xác định là tiêu thụ trong kỳ.

      2. Doanh thu từ hoạt động kinh doanh khác ngoài hoạt động kinh doanh các loại hình xổ số được pháp luật cho phép: là toàn bộ số tiền phải thu phát sinh trong kỳ từ việc bán sản phẩm hàng hoá, cung cấp dịch vụ của doanh nghiệp kinh doanh xổ số.

      3. Doanh thu từ hoạt động tài chính: hạch toán vào doanh thu khi hoạt động kinh tế phát sinh, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

      4. Thu nhập khác: hạch toán vào doanh thu khi có bằng chứng khách hàng chấp nhận thanh toán, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nguyên tắc ghi nhận doanh thu. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 01/2014/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn