Nguyên tắc hoạt động dịch vụ đòi nợ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/09/2018

Tôi là Nguyễn Việt Thanh, tìm hiểu quy định của pháp luật về hoạt động dịch vụ đòi nợ thuê, có thắc mắc tôi mong muốn nhận được phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể. Nguyên tắc hoạt động dịch vụ đòi nợ được quy định như thế nào? Mong sớm nhận phản hồi từ Ban biên tập. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nguyên tắc hoạt động dịch vụ đòi nợ được quy định như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Nguyên tắc hoạt động dịch vụ đòi nợ được quy định tại Điều 4 Nghị định 104/2007/NĐ-CP về kinh doanh dịch vụ đòi nợ, cụ thể như sau:

    - Chỉ những doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ đòi nợ mới được phép hoạt động dịch vụ đòi nợ.

    - Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ đòi nợ không được kinh doanh các ngành, nghề và dịch vụ khác ngoài dịch vụ đòi nợ.

    - Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ đòi nợ chỉ được thực hiện các biện pháp xử lý nợ phù hợp với quy định của pháp luật.

    - Hoạt động dịch vụ đòi nợ thực hiện theo hợp đồng ủy quyền được ký kết giữa chủ nợ hoặc khách nợ với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ đòi nợ trong phạm vi quyền được pháp luật công nhận.

    Ban biên tập xin phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn