Những điều Quản lý không được làm khi giải thể doanh nghiệp

Ngày hỏi:09/03/2019

Theo Luật Doanh nghiệp, doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp bị cấm thực hiện các hoạt động gì kể từ khi có quyết định giải thể? Mong sớm nhận được phản hồi, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 205 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

      1. Kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động sau đây:

      a) Cất giấu, tẩu tán tài sản;

      b) Từ bỏ hoặc giảm bớt quyền đòi nợ;

      c) Chuyển các khoản nợ không có bảo đảm thành các khoản nợ có bảo đảm bằng tài sản của doanh nghiệp;

      d) Ký kết hợp đồng mới trừ trường hợp để thực hiện giải thể doanh nghiệp;

      đ) Cầm cố, thế chấp, tặng cho, cho thuê tài sản;

      e) Chấm dứt thực hiện hợp đồng đã có hiệu lực;

      g) Huy động vốn dưới mọi hình thức.

      2. Tùy theo tính chất và mức độ vi phạm, cá nhân có hành vi vi phạm khoản 1 Điều này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

      Như vậy, để đảm bảo cho nghĩa vụ thanh toán các khoản nợ cũng như quyền lợi cho những người liên quan thì kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động liên quan đến việc tẩu tán tài sản hoặc những việc khác nhằm trốn tránh nghĩa vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn