Những quy định chung về in và phát hành vé xổ số

Ngày hỏi:13/06/2017

Những quy định chung về in và phát hành vé xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Đinh Mạnh Nhân. Tôi đang kinh doanh tư do tại Đà Nẵng. Tôi thường xuyên theo dõi và tìm hiểu những thông tin về xổ số kiến thiết, vì tôi muốn cập nhật thêm thông tin, cũng như có thắc mắc về việc in ấn, phát hành vé xổ số. Tôi không biết pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này và số lượng phát hành vé số xổ có bị hạn chế không? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể cung cấp thêm thông tin này cho tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (dinhmanhn***@yahoo.com.vn) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc in và phát hành vé xổ số được quy định tại Điều 10 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Vé xổ số do tổ chức phát hành vé xổ số tự in hoặc đặt in tại cơ sở in có đủ điều kiện, đáp ứng yêu cầu bảo mật và phải an toàn trong hoạt động kinh doanh.

      2. Tổ chức phát hành vé xổ số được quyền quyết định về hình thức, kích thước của vé xổ số. Vé xổ số phải có các nội dung cơ bản sau đây:

      a) Tên tổ chức phát hành vé xổ số;

      b) Mệnh giá của vé xổ số;

      c) Số ký hiệu (số sê-ry) của tờ vé xổ số;

      d) Các chữ số hoặc kết quả ngẫu nhiên để khách hàng lựa chọn;

      đ) Ngày mở thưởng, thời hạn lưu hành của vé xổ số; thời hạn lĩnh thưởng;

      e) Cơ cấu giải thưởng theo ký hiệu phát hành (sê-ry);

      g) Các dấu hiệu nhận diện để chống làm giả hoặc mã khoá để kiểm soát vé xổ số;

      h) Các thông tin khác để phục vụ cho người tham gia dự thưởng xổ số bao gồm: Cơ cấu giải thưởng, các điều kiện để được lĩnh thưởng, địa chỉ lĩnh thưởng, các thông tin cần thiết khác theo yêu cầu quản lý của tổ chức phát hành vé xổ số.

      3. Số lượng vé xổ số của từng đợt phát hành vé xổ số do tổ chức phát hành vé xổ số xác định phù hợp với khả năng tiêu thụ, nhu cầu thị trường, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong kinh doanh.

      Trong trường hợp Bộ Tài chính quy định về hạn mức số lượng, giá trị vé xổ số phát hành hoặc khống chế về tỷ lệ tiêu thụ vé xổ số bình quân tối thiểu trong từng thời kỳ thì việc in và phát hành vé xổ số của tổ chức phát hành vé xổ số phải thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

      Như vậy, số lượng vé xổ số phát hành ra thị trường sẽ do tổ chức phát hành vé xác định, trừ trường hợp Bộ Tài chính có quy định về hạn mức số lượng hoặc có những quy định khống chế khác.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc in và phát hành vé xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Kinh doanh xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn